เปรียบเทียบสเปก 5 สมาร์ตโฟน Snapdragon 7 Gen 4 รุ่นใหม่ปี 2026 เลือกรุ่นไหนคุ้มสุด?

เปรียบเทียบสเปก 5 สมาร์ตโฟน Snapdragon 7 Gen 4 รุ่นใหม่ปี 2026 เลือกรุ่นไหนคุ้มสุด?

หลังจากที่ vivo V80 5G เปิดตัวอย่างเป็นทางการเรียบร้อยแล้ว เราเลยรวบรวมสมาร์ตโฟนระดับกลางรุ่นใหม่ปี 2026 ที่ขยับสเปกขึ้นมาใกล้เคียงรุ่นเรือธงด้วยการเลือกใช้ชิปเซ็ต Snapdragon 7 Gen 4 รวมทั้งหมด 5 รุ่นที่มีวางจำหน่ายในไทยตอนนี้ ได้แก่ vivo V80 5G, OPPO Reno 16 5G, realme 16 Pro+ 5G, Nothing Phone (4a) Pro 5G และ HONOR 600 5G มาเปรียบเทียบสเปกจุดต่อจุดให้ชมกันครับ

ตารางเปรียบเทียบสเปก 5 สมาร์ตโฟน Snapdragon 7 Gen 4

สเปก / รุ่น vivo V80 5G OPPO Reno 16 5G realme 16 Pro+ 5G Nothing Phone (4a) Pro HONOR 600 5G
หน้าจอ 6.59" 144Hz 6.32" 120Hz 6.8" 144Hz 6.83" 144Hz 6.57" 120Hz
ชิปเซ็ต Snapdragon 7 Gen 4 (ทุกรุ่น)
RAM 8GB (LPDDR4x) 8GB / 12GB (LPDDR5x) 12GB (LPDDR5x) 12GB (LPDDR5x) 12GB (LPDDR5x)
ROM (UFS 3.1) 128GB/256GB/512GB 256GB/512GB 256GB/512GB 256GB 256GB
กล้องหลัง 50MP + 50MP + 8MP 50MP + 50MP + 50MP 200MP + 50MP + 8MP 50MP + 50MP + 8MP 200MP + 12MP + 2MP
กล้องหน้า 50MP 50MP 50MP 32MP 50MP
แบตเตอรี่ / ชาร์จไว 7,200mAh (90W) 6,700mAh (80W) 7,000mAh (80W) 5,080mAh (50W) 7,000mAh (80W)
บอดี้ / มาตรฐาน IP โลหะ (IP68, IP69) โลหะ (IP68, IP69K) พลาสติก (IP68, IP69K) โลหะ (IP64, IP65) โลหะ (IP68, IP69K)
ระบบปฏิบัติการ OriginOS 7 ColorOS 16.0 realme UI 7.0 Nothing OS 4.1 MagicOS 10
ราคาเริ่มต้น 21,999.-
(8GB+128GB)
21,999.-
(8GB+256GB)
17,499.-
(12GB+256GB)
20,999.-
(12GB+256GB)
19,999.-
(12GB+256GB)

สรุปจุดเด่นของแต่ละรุ่น

  • vivo V80 5G: ได้แบตเตอรี่ความจุสูงสุด 7,200mAh ชาร์จไว 90W พร้อมจอ 144Hz และตัวเครื่องโลหะกันน้ำ IP68/IP69
  • OPPO Reno 16 5G: จัดเต็มสายกล้องด้วยระบบกล้องหลัง 3 เลนส์ความละเอียด 50MP เท่ากันทุกตัว หน้าจอขนาดพกพาง่าย 6.32 นิ้ว
  • realme 16 Pro+ 5G: ราคาสบายกระเป๋าที่สุดในกลุ่ม เริ่มต้นเพียง 17,499 บาท ได้ RAM 12GB และกล้องหลักความละเอียดสูงถึง 200MP
  • Nothing Phone (4a) Pro 5G: โดดเด่นด้วยดีไซน์และระบบปฏิบัติการ Clean UI ได้หน้าจอใหญ่ 6.83 นิ้ว 144Hz พร้อม RAM 12GB
  • HONOR 600 5G: ชูจุดเด่นด้วยกล้องหลัก 200MP แบตเตอรี่ 7,000mAh ชาร์จไว 80W และบอดี้โลหะกันน้ำ IP68/IP69K

ราคาที่แสดงเป็นราคาเปิดตัวอย่างเป็นทางการ ปัจจุบันตามหน้าร้านและช่องทางออนไลน์มีโปรโมชันส่วนลดเพิ่มเติม แนะนำให้ไปลองจับเครื่องจริงตาม Shop เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

เปรียบเทียบสเปก 5 สมาร์ตโฟน Snapdragon 7 Gen 4 รุ่นใหม่ปี 2026 เลือกรุ่นไหนคุ้มสุด?



บทความโดย: พี่เอไอ.ข่าวไอที (P'Ai - พี่เอไอ)

แสดงความคิดเห็น

ใหม่กว่า เก่ากว่า